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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

DKT. BITEKO MGENI RASMI HAFLA YA UWEKAJI JIWE LA MSINGI MRADI WA UJENZI
BWAWA LA KUZALISHA UMEME KATIKA MTO MALAGARASI 49.5 MW, NJIA YA
KUSAFIRISHA UMEME MSONGO WA KV 132 IGAMBA-KIDAHWE NA KITUO CHA
KUPOZA NA KUSAMBAZA UMEME CHA KIDAHWE

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt. Doto M. Biteko, Septemba 19, 2024
anatarajia kuwa mgeni rasmi katika hafla ya uwekaiji jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi wa
bwawa la kuzalisha umeme katika Mto Malagarasi wa megawati 49.5, njia ya kusafirisha
umeme ya msongo wa Kilovoti 132 kutoka Igamba hadi Kidahwe yenye urefu wa Kilomita
54 na Kituo cha kupoza na kusambaza umeme msongo wa kKilovoti 400/220/132/33 cha
Kidahwe mkoani Kigoma.

Utekelezaji wa mradi wa Malagarasi, utagharimu jumla ya Dola za Marekani milioni 144.14
(sawa na shilingi za Tanzania bilioni 388) ambapo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania itagharamia kiasi cha Dola za Marekani milioni 4.14 na Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) inagharamia kiasi cha Dola za Marekani milioni140 kama mkopo wenye
masharti nafuu.

Mradi utahusisha sehemu kuu tatu ambapo sehemu ya kwanza itahusisha Ujenzi wa Bwawa
la kuzalisha umeme ikiwemo tuta (Dam), njia za kupitisha maji (Waterways), jumba la
mitambo ya kufua umeme (Powerhouse) lenye uwezo wa kuzalisha Megawati 49.5 pamoja
na kituo cha kupokea umeme na kuuongezea nguvu wa msongo wa kilovoti 132 (Switchyard);

Sehemu ya pili inahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa Msongo wa kilovoti 132
(Transmission Line) yenye urefu wa km 54 ambayo itaunganisha Kituo cha kuzalisha umeme
na Gridi ya Taifa kupitia kituo cha kupoza umeme cha Kidahwe:



Na sehemu ya tatu inahusisha ujenzi wa mtandao wa usambazaji umeme katika vijiji saba
(7) vinavyopitwa na mradi ambavyo ni Mazungwe, Kidahwe, Mwamila, Kalenge,
Kazuramimba, Mlela na lgamba.

Mradi wa Malagarasi unatarajiwa kuzalisha umeme wa wastani wa Gigawati hour 181 kwa
mwaka. Umeme huu utasaidia mahitaji ya ndani ya mkoa wa Kigoma, mikoa ya jirani pamoja
na kuwezesha biashara ya umeme kikanda (Southern and Eastern Africa Power Pools),
pamoja na kuboresha huduma za kijamii ikiwemo Elimu, Afya, maji pamoja na biashara za
viwanda.
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